Cần có hướng dẫn tính án phí đối với số tiền chưa bồi thường

ĐINH MINH LƯỢNG (Tòa án quân sự Khu vực 2 Quân khu 5)- - Sau khi nghiên cứu bài viết “Có tính án phí dân sự sơ thẩm đối với số tiên chưa bồi thường hay không?” của Trần Văn Hùng tác giả đồng tình với quan điểm thứ hai là cần tính án phí đối với số tiền mà Nguyễn Văn A chưa bồi thường xong.

08 tháng 01 năm 2021 10:27 GMT+7    0 Bình luận

Điểm f Điều 23 Chương II Nghị quyết 326/2016/UBTVQH14 ngày 30/12/2016 của Ủy ban Thường vụ Quốc hội quy định về mức thu, miễn, giảm, thu, nộp, quản lý và sử dụng án phí và lệ phí Tòa án, quy định như sau: “Trước khi mở phiên tòa, đương sự, bị cáo thỏa thuận được với nhau về việc bồi thường thiệt hại và đề nghị Tòa án ghi nhận việc bồi thường thiệt hại thì họ không phải chịu án phí dân sự sơ thẩm...”.

Trở lại với nội dung vụ án, trường hợp trước khi mở phiên tòa Nguyễn Văn A và đại diện gia đình chị Hồ Thị P tự thảo thuận với nhau về giải quyết phần dân sự của vụ án và không yêu cẩu Tòa án giải quyết thì Tòa án tôn trọng thỏa thuận, ghi nhận trong bản án và không tính án phí; nếu các bên tự thỏa thuận về giải quyết phần dân sự của vụ án nhưng chỉ bồi thường được một phần của số tiền đã thỏa thuận thì Tòa án tính án phí dân sự 50% mức án phí đối với số tiền còn phải bồi thường, số tiền đã bồi thường rồi thì không tính án phí. Việc Tòa án tính như vậy để có cơ sở, kinh phí cho Cơ quan Thi hành án thi hành bản án của Tòa án về phần án phí, mặt khác phần dân sự trong vụ án hình sự không thể tách ra giải quyết riêng được.

Để giải quyết những vấn đề đặt ra ở trên, cơ quan có thẩm quyền cần hướng dẫn thêm đối với Nghị quyết 326/2016/UBTVQH14 về nghĩa vụ chịu án phí dân sự sơ thẩm trong vụ án hình sự theo hướng sau: “Trước khi mở phiên tòa các bên thỏa thuận được với nhau về việc giải quyết vụ án và không yêu cầu Tòa án giải quyết thì không tính án phí, nếu chỉ bồi thường được một phần của số tiền đã thỏa thuận thì tính 50% mức án phí đối với số tiền còn phải bồi thường, số tiền đã bồi thường rồi thì không tính án phí”;

Trên đây là quan điểm của tôi về việc tính án phí đối với phần còn lại chưa bồi thường thiệt hại, mong nhận được sự thảo luận, trao đổi của bạn đọc, đồng nghiệp./.

 

TAND tp Vũng Tàu , Bà Rịa - Vũng Tàu  xét xử vụ án dân sự - Ảnh: Đặng Thị Nhung

Bình luận (0)

Ðiền thông tin gửi bình luận

Tên hiển thị: *
Ðịa chỉ email: *

Nội dung (trên 20 ký tự): *

* Bình luận của bạn sẽ được ban quản trị phê duyệt trong thời gian sớm nhất

Hủy